
TUME YA TAIFA YA MIPANGO YA MATUMIZI YA ARDHI YAWEZESHA UANDAAJI WA MIPANGO 

YA MATUMIZI YA ARDHI YA VIJIJI ZAIDI YA 100 KATIKA WILAYA 11 

Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi (NLUPC) imesambaza wataalamu wake kwenye 

Wilaya kumi na moja (11) za Chemba, Singida, Iramba, Nzega, Muheza, Kilindi, Uvinza, Kigoma, 

Serengeti, Makete na Karatu kwa ajili ya kuwezesha uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi 

vijiji takribani 100 vilivyopo kwenye Wilaya hizo kwa malengo mbalimbali ikiwemo uhifadhi 

pamoja na utatuzi wa migogoro ya ardhi. 

Katika awamu ya pili ya upangaji wa matumizi ya ardhi kwenye Mkuza wa Bomba la Mafuta la 

Afrika Mashariki (EACOP), Tume kwa kushirikiana na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 

ya Makazi, inawezesha Halmashauri za Wilaya za Chemba, Singida, Iramba, Nzega, Muheza na 

Kilindi kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji zaidi ya 50 vinavyopitiwa na Mkuza huo.  

Pamoja na kuendelea kutekeleza majukumu yake, jitihada hizi za makusudi zinazofanywa na 

Tume ni pamoja na kutekeleza maagizo na maelekezo ya Waziri wa Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi Mh. William Lukuvi ambayo yanaelekeza Tume kushirikiana na Mamlaka 

za Upangaji kuwezesha uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi hususani katika vijiji vyote 

vinavyozunguka miradi ya kimkakati ikiwemo mradi wa bomba la mafuta.  

Aidha, kwa kulizingatia hilo, Tume imetenga bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa maagizo hayo 

ambapo inatarajia kuwezesha uandaaji mipango ya matumizi ya ardhi katika vijiji vinavyopitiwa 

na mradi wa Reli ya kisasa (SGR) pamoja na vijiji vinavyotiririsha maji kwenye mradi mkubwa wa 

kufua umeme (Stigler’s Gorge) ili kulinda vyanzo vya maji vilivyopo kwenye vijiji hivo. 

Akizungumza wakati akikagua utekelezaji wa kazi hiyo katika vijiji vya Wilaya za Iramba, Singida 

na Nzega Mwenyekiti wa Bodi ya Makamishna wa Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya 

Ardhi, Bw. Fidelis Mutakyamilwa amesisitiza muendelezo wa kazi hiyo katika mikoa yote yenye 

mradi huo. “Zoezi hili kwa vijiji vya Wilaya hii limekamilika, na litaendelea kwenye mikoa, 

Wilaya na vijiji vyote vinavyopitiwa na bomba hilo”, alisema Bw. Mutakyamilwa 

Vilevile Mwenyekiti huyo wa Bodi ameipongeza Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

inayoongozwa na Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuwezesha uandaaji wa mipango ya matumizi 

ya ardhi kupitia fedha za miradi ya maendeleo ili kulinda miradi ya kimkakati kwa maslahi 

mapana ya nchi.  

Kwa upande wake, Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Tume, Profesa Wakuru Magigi akiwa katika 

ufuatiliaji wa utekelezaji wa kazi hii katika vijiji za Wilaya zote aliwataka wataalamu kutekeleza 

kazi kwa kuzingatia weledi, maslahi ya wananchi huku wakifuata Sheria, Kanuni, taratibu na 

miongozo inayosimamia uandaaji na usimamizi wa mipango ya matumizi ya ardhi na uhifadhi ili 

kuepusha migogoro. 

“Mfanye kazi kwa weledi wa hali ya juu na matokeo ya kazi nataka yaonekane kwa kuangalia 

mahitaji ya wananchi katika upangaji yatakayowawezesha kulinda rasilimali ardhi, maeneo ya 

hifadhi ya mkuza wa bomba, shoroba za wanyamapori na maliasili nyinginezo ili kuepuka 

migogoro ambayo huibuka mara kwa mara huku vijijini” alisisitiza Prof. Magigi. 



Vilevile Prof. Magigi alisisitiza wakati wa uandaaji mipango ya matumizi ya ardhi kuzingatia 

utengaji wa maeneo ya uwekezaji ambayo yatakuwa fursa kwa wawekezaji kujenga viwanda 

vidogo vidogo vya uzalishaji kutokana na mazao ya kilimo na mifugo hali itakayosaidia wananchi 

kuinua maisha ya wananchi vijijini. 

Kazi hii inayofanyika sasa katika Wilaya hizo ni muendelezo wa utekelezaji wa Mradi wa 

Upangaji, Utekelezaji na Usimamizi wa Matumizi ya Ardhi nchini (Land Use Planning Project) 

katika maeneo na miradi ya kimkakati unaowezeshwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kupitia fedha zake za maendeleo. 

Wakati huo huo Tume kwa kushirikiana na Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la Ngorongoro (NCAA) 

inawezesha uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji vinavyozunguka eneo la hifadhi 

la Ngorongoro Wilayani Karatu ikiwa ni mkakati maalumu ya kulinda eneo hilo la hifadhi.  

Hatua hii imekuja baada ya kutambua kuwa kwa muda mrefu kumekuwepo changamoto nyingi 

zinazoikumba eneo la hifadhi kama vile kuvamiwa kwa mipaka ya eneo hilo kutokana na uwepo 

wa shughuli mbalimbali za kibinadamu ambazo sio rafiki na uhifadhi kama vile kilimo, ufugaji 

holela, uanzishwaji wa makazi na nyinginezo.  

Changamoto hizi zimepelekea Mamlaka inayosimamia Hifadhi pamoja na Tume kutafuta 

suluhisho kupitia kuandaa Mipango Shirikishi ya Matumizi ya Ardhi ya vijiji vinavyopakana na 

hifadhi hiyo ili kutenga maeneo mbalimbali kwa ajili matumizi ya ardhi ambayo ni rafiki na 

uhifadhi na kutoa elimu kwa wananchi juu ya umuhimu wa kuwa na uhifadhi endelevu kwa ajili 

ya vizazi vya sasa na vya baadae ili kulinda eneo hilo.  

Vilevile katika utekelezaji wa majukumu yake kwa mujibu wa Sheria, Tume inaweza kushirikiana 

na wadau wengine wa maendeleo katika upangaji, utekelezaji na usimamizi wa mipango ya 

matumizi ya ardhi hapa nchini. Kwa hivi sasa Tume kwa kushirikiana na Mashirika yasio ya 

Kiserikali ya Frankfurt Zoological Society (ZFS), Jane Goodall Institute (JGI) pamoja na 

Participatory Forest Programme (PFP) inawewezesha uandaaji wa matumizi ya ardhi katika 

Wilaya za Serengeti (Mara), Kigoma, Uvinza (Kigoma) na Makete Mkoani Njombe. 

Katika Wilaya ya Serengeti, Tume pamoja na ZFS inalenga kuandaa mipango ya matumizi ya 

ardhi ya vijiji 22 jambo ambalo litasaidia kuokoa na kulinda ikolojia ya Hifadhi ya Serengeti. 

Aidha Wilayani Makete na Wilaya zingine zilizopo kwenye mradi wa PFP kunatarajiwa 

kuandaliwa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji 40 kwa lengo la kuchochea  maendeleo 

jumuishi katika sekta ya misitu na mnyororo mzima wa thamani ili kupunguza umasikini na 

kukuza uchumi wa wananchi a maeneo husika na Taifa kwa ujumla. 

Vilevile, katika kuhakikisha kunakuwepo na muunganiko wa misitu katika ukanda wa Magharibi 

na mfumo wa kiikolojia kwa nia ya kusaidia uhifadhi wa vyanzo vya maji na bioanuai zilizopo 

katika ukanda huo, Tume na Shirika la JGI inawezesha uandaaji wa mipango ya matumizi ya 

ardhi ya vijiji 18 kwa awamu ya kwanza katika Wilaya za Uvinza na Kigoma. 

Zoezi hili limekuja baada ya kubainika kwa changamoto za kimazingira kutokana na shughuli za 

kibinadamu katika ukanda huu hususani misitu ya hifadhi ya Wilaya na vijiji pamoja na hifadhi 

za Taifa za Mahale na Gombe ambapo zinakumbwa na tishio la uwindaji haramu, kutoweka kwa 

wanyama (sokwe) kupungua kwa mazalia ya samaki na mabadiliko ya tabia nchi. 



Kwa mujibu wa Sheria ya Upangaji wa Matumizi ya Ardhi namba 6 ya mwaka 2007, Tume ya 

Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi imepewa mamlaka ya kuratibu, mamlaka za upangaji wa 

matumizi ya ardhi na kuandaa mipango ya matumizi ya ardhi, kufuatilia utekelezaji wake na 

kuifanyia tathmini mara kwa mara. 

 

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi, Prof. Wakuru 
M. Magigi (katikati) akipokea maelezo kutoka kwa wataalamu juu ya uandaaji wa mipango 
ya matumizi ya ardhi kwa kutumia picha ya anga (satellite image) alipokuwa akikagua kazi 
inayoendelea ya uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji vinavyopitiwa na mkuza 
wa bomba la mafuta la Afrika Mashariki (EACOP) vya Cheku A, Cheku B na Makamaka 
Wilayani Chemba. 



 

Mmoja wa wajumbe wa Kamati ya Usimamizi wa Mpango ya Matumizi ya Ardhi ya Kijiji 
(VLUM) akiwaongoza wajumbe wenzake (hawapo pichani) kuandaa ramani ya msingi (base 
map) ya kijiji chao wakati wa zoezi la uandaaji wa mpango wa matumizi ya ardhi ya kijiji cha 
Makhandi Wilayani Singida. 
 

 

Sehemu ya wananchi wa kijiji cha Mtonga Wilayani Kilindi wakiwa kwenye mkutano wa 
hadhara kwa ajili ya uhamasishaji na elimu juu ya Sheria za Ardhi na Maliasili kabla ya 
kuanza zoezi la upangaji wa matumizi ya ardhi ya kijiji chao. 



 

Afisa Mipango Miji na Vijiji wa Wilaya ya Singida Bi. Rehema Kishoa (Kushoto) akiwaongoza 
baadhi ya wajumbe wa Halmashauri ya Vijiji vya Mitula na Makhandi kuhakiki mipaka baina 
ya vijiji vyao wakati wa zoezi la uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji hivyo. 
 

 
Wajumbe wa Baraza la Ardhi Kijiji cha Nyichoka Wilayani Serengeti wakila kiapo cha 
uaminifu kabla ya kuanza kupatiwa mafunzo ya Sheria za Ardhi na Utatuzi wa Migogoro 
itakayo wasidia kutatua migogoro ya matumzi ya ardhi katika kijiji chao. Wakati wa zoezi la 
uandaaji wa mpango wa matumizi ya ardhi ya kijiji, Halmashauri za vijiji hupata fursa ya 
kuunda Mabaraza ya Ardhi ya Vijiji kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi ya Vijiji Na. 5 ya mwaka 
1999. 



 
Mwenyekiti wa Bodi ya Makamishna wa Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi, 
Bw. Fidelis K. Mutakyamilwa (mwenye miwani) akiwa kwenye picha ya pamoja na wananchi 
wa kijiji cha Idd Simba Wilayani Singida mara baada ya kupanda mti ikiwa ni ishara ya 
kuhimiza wananchi kupanda na kutunza miti ili kutunza mazingira na kuondokana na ukame 
alipokuwa akikagua zoezi la uandaaji wa mipango ya matumizi ya ardhi ya vijiji katika 
Wilaya hiyo. 



 

 
Baadhi ya wajumbe wa Kamati ya Usimamizi ya Mipango ya Matumizi ya kijiji cha Lumage 
Wilayani Makete wakihakiki mipaka ya kijiji chao na kuandaa ramani ya msingi kupitia picha 
ya anga (satellite image) 



 
 
Wananchi wa Kijiji cha Nyichoka kilichopo Wilaya ya Serengeti Mkoani Mara wakiwa kwenye 
Mkutano Mkuu wa kijiji kwa ajili ya kujadili na kupitisha mpango wa matumizi ya ardhi ya 
kijiji chao ambao umewasilishwa kwao na Kamati ya Usimamizi wa Mpango wa Matumzi ya 
Ardhi ya Kijiji (VLUMC) kwa kushirikiana na Halmashauri ya Kijiji ya kijiji hicho. 
 



 
Wataalamu kutoka Tume ya Taifa ya Mipango ya Matumizi ya Ardhi, Timu ya Usimamizi ya 
Mipango ya Matumzi ya ardhi ya Wilaya (PLUM Team), pamoja na Kamati ya Usimamizi wa 
Mpango wa Matumizi ya Ardhi ya Kijiji (VLUMC) wakiwa uwandani (field) ili kukusanya 
taarifa na kupima maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya matumizi mbalimbali zitakazosaidia 
kuandaa ramani ya mpango wa matumizi ya ardhi ya kijiji.  
 


